BigSedan.com
October 24, 2014, 11:07:34 PM *
Welcome, Guest. Please login or register.
Did you miss your activation email?

Login with username, password and session length
News:

gucci outletChristian Louboutin Outlet|Christian Louboutin Outlet|Christian Louboutin shoes|Louboutin shoesChristian Louboutin shoes|Louboutin shoeschristian louboutin outlet Hollister Outletlouis vuittonChristian Louboutin outletcanada goose outlet|canada goosecanada goose outlet|canada goosereplica christian louboutinred bottoms heels|red bottom shoescheap ugg boots|ugg on saleChristian Louboutins Shoes|Louboutins Shoes|Cheap Christian LouboutinsLouboutins Shoes|Christian Louboutin outletRed Bottom Shoesmichael kors outletChristian Louboutin outletChristian Louboutin Outlet|Louboutin shoesRed Bottom Shoes|christian louboutinTory Burch Outlet
   Home   Help Search Login Register Chat  
กู้ 30,000 ผ่อน 935 บาท x 60 เดือน เช็คโอกาสอนุมัติออนไลน์ ฟรี
Pages: [1] 2   Go Down
  Print  
Author Topic: มีเรื่องมาเตือนสำหรับ DIY คอยล์ Cefiro A32 ครับ ...  (Read 7751 times)
pop
นินจา
sho
*

« on: May 06, 2008, 10:21:59 AM »

ครับ ... สืบเนื่องจากเมื่อวาน ... อยู่บ้านว่างๆ ... เลยหาเรื่องซ่อมรถไปเรื่อย ... คือจะเปลี่ยนประเก็นฝาครอบเครื่องด้านหน้า ...

เลยเหลือบไปเห็นเจ้าคอยล์ 3 ตัวหน้า ... เอา (วะ) ไหนๆ รื้อแล้ว ... ถอดคอยล์ออกมาพันใหม่ดีกว่า ... จะได้วิ่งแจ่มๆ ...

(เคย DIY กันไฟรั่ว ด้วยการพันสก๊อตเทป 3M ที่กำลังเป็นที่นิยมกันอยู่ทุกวันนี้) ... ปรากฎว่าเอาไม่ออกครับ ... เนื่องจาก

พันไว้หลายรอบ ... เลยไม่สามารถดึงออกมาได้ ... พอใช้เครื่องมือดึง ปรากฏว่า ... คอยล์แตกคารูเลยครับ ...

เนื่องจากมันร้อนมากเวลาเครื่องยนต์ทำงาน ... ทำให้พลาสติกมันกรอบตามอายุการใช้งาน

งานเข้าเลยทีนี้ ... ไม่รู้จะทำยังไง ... เลยนึกถึงพี่วิกร ... ที่จำหน่ายคอยล์และก้านคอยล์ ...

ปรากฎว่า ... เมื่อวานนี้เป็นวันหยุด แต่พี่วิกรยังสละเวลาที่มีโปรแกรมจะไปพักผ่อนกับครอบครัว ...

ขับรถมาให้บริการ เนื่องจากพี่วิกรเห็นว่า รถผมไม่สามารถวิ่งต่อไปได้ ... เนื่องจากก้านคอยล์แตก ...

(ขอขอบคุณพี่วิกร มา ณ ที่นี้ครับ ...  _50)

เมื่อพี่วิกรมาถึง ... ได้จัดการบรรเลงเพลงยุทธ ... ล้วงแคะแกะเกา ... และทำลายคอยล์ทั้งอันจนเป็นผุยผง ...

เครื่องมือดูดคอยล์ของพี่วิกร พังไป 1 อัน ...  _33

... ขอบอกว่าเอาออกยากมากๆๆๆ ... เอาออกมาได้ทีละชิ้นเล็กๆ ... ใช้เวลาร่วม 4 ชม. ...

ถึงเอาออกมาได้ทั้งหมด (3 หัวด้านหน้า) ...

...

จึงขอเตือนเพื่อนๆ ที่พันคอยล์ด้วยสก๊อตเทป ... ให้รีบเอาออกเถอะครับ ... เปลี่ยนดีกว่า ...

สนนราคาเมื่อวานนี้ผมเปลี่ยนไป 4 ชุด ... แค่ 2,800 เท่านั้น ... (ค่าแรงไม่คิด ... ทั้งๆ ที่พี่วิกรทำไปเหงื่อไหลไป ... น้ำมันเครื่อง

กระเด็นเข้าหน้าเข้าตา เลอะเสื้อผ้า ... ... เห็นแล้ว จึงไม่เชื่อว่าพี่วิกร ...

จะเป็นแค่ผู้ค้าขายธรรมดา ... แต่ยังมีใจที่ให้บริการที่ดีมากอีกด้วย ... _09)

...

ขอขอบคุณพี่วิกร ... แห่งกระทู้นี้ ...

http://www.bigsedan.com/index.php?topic=201.msg30809#new

ที่ช่วยเหลือทำลายคอยล์ทุกวิถีทาง ... ออกมาได้จนหมด ... โดยไม่หวังสิ่งใดตอบแทน ... (ให้ก็ไม่เอา) ...

และยังให้ยืมรถส่วนตัว ... ขับออกไปหาซื้ออุปกรณ์ในการถอดคอยล์ และ ซื้ออาหาร ...

ขอบคุณมากครับ ...  _50

...

และขอเตือนสำหรับผู้ที่ DIY คอยล์ด้วยวิธีนี้ ...

ให้รีบเปลี่ยนซะนะครับ ... ถ้าหากเป็น 3 ตัวหลัง (ก้านยาว) ... ที่เอาไม่ออก ...

รับรองครับ ... งานเข้าแน่ๆ ... ได้ Overhaul เครื่องแน่นอนครับ ...

...

ขอบคุณครับ ... _50

* 51050509115700.jpg (126.76 KB, 1024x768 - viewed 249 times.)

* 51050509114000.jpg (237.75 KB, 1024x768 - viewed 250 times.)
« Last Edit: May 06, 2008, 10:51:04 AM by pop » Logged

I LOVE STUTTGART ...
สม
ซามูไร
sho
*

« Reply #1 on: May 06, 2008, 10:25:51 AM »

ดีจังครับได้ความรู้
ช่วยแนะนำ ช่างวิกร ให้รู้บ้างสิครับ
อยู่ที่ไหน เบอร์โทร??

ไซอิ๋ว@K.T Climax
นินจา
sho
*

ปล่อยให้เป็นไปตามธรรมชาติ

« Reply #2 on: May 06, 2008, 10:28:05 AM »

พระเจ้าช่วยไว้ได้ทัน ไม่งั้นแย่แน่เลย

ง่าย ๆ สบาย ๆ พอดี ๆ มัน มันนน  ซี๊ดดดดด
นินจา
sho
*

« Reply #3 on: May 06, 2008, 10:29:57 AM »

ช่วยแนะนำ ช่างวิกร ให้รู้บ้างสิครับ

รถพี่วิ่งเกินแสนโลกแล้วหรือยัง
A32,A33 จะเปลี่ยนคอยล์ที่แสนโลกอ่ะครับ ไม่รู้ว่าคุณวิกรเขามีคอยล์ของโตต้าหรือป่าวอ่ะ

ง่าย ๆ สบาย ๆ พอดี ๆ มัน มันนน  ซี๊ดดดดด
สม
ซามูไร
sho
*

« Reply #4 on: May 06, 2008, 10:37:42 AM »

รถพี่วิ่งเกินแสนโลกแล้วหรือยัง
A32,A33 จะเปลี่ยนคอยล์ที่แสนโลกอ่ะครับ ไม่รู้ว่าคุณวิกรเขามีคอยล์ของโตต้าหรือป่าวอ่ะ
จวนจะแสนสี่แล้วครับ
ยังไม่ได้ทำอะไร
แต่รู้สึกว่าของตากิต พี่ชายตาศาร มีปัญหาแล้วนะ
ผมว่าช่างเค้าหาซื้อได้ง่ายและถูกกว่าที่ผมไปซื้อเองนะ

pop
นินจา
sho
*

« Reply #5 on: May 06, 2008, 10:40:00 AM »

ตามนี้ครับพี่สม ...

081-6326463

wikornnsp@hotmail.com

...

http://www.bigsedan.com/index.php/topic,201.msg30809.html#new

สม
ซามูไร
sho
*

« Reply #6 on: May 06, 2008, 10:41:39 AM »

ตามนี้ครับพี่สม ...

081-6326463

wikornnsp@hotmail.com
http://www.bigsedan.com/index.php/topic,201.msg30809.html#new
ขอบคุณก้าบบบบ _01

pronong®
Manager
sho

เต็มที่กับชีวิต...โห่ยย

« Reply #7 on: May 06, 2008, 10:44:07 AM »

ยังงี้ต้องรื้อออกมาดูบ้างแล่ว
 _23

...:::Bigsedan:::...
pop
นินจา
sho
*

« Reply #8 on: May 06, 2008, 10:45:07 AM »

แสนโลครับพี่น้องครับ ... ไม่ใช่แสนโลกครับพี่น้องคร้าบบบบบบ  _56

TEANA-AXIS
sho
*

T-Teana

« Reply #9 on: May 06, 2008, 10:47:24 AM »

แล้วเทียน่าทำได้ไหมคราบ

นินจา
sho
*

« Reply #10 on: May 06, 2008, 10:49:28 AM »

แสนโลครับพี่น้องครับ ... ไม่ใช่แสนโลกครับพี่น้องคร้าบบบบบบ  _56

ติดอ้ายวิวมาอ่ะ

PorPa
นินจา
sho
*

Big-Sedan_A32

« Reply #11 on: May 06, 2008, 11:00:38 AM »

เปลี่ยนแล้ว อาการเป็นยังไงบ้างครับพี่ป๊อป

อย่าลืมมาเล่าให้ฟังด้วยนะครับ  รอข้อมูลครับ  _50

pop
นินจา
sho
*

« Reply #12 on: May 06, 2008, 11:06:16 AM »

เปลี่ยนแล้ว อาการเป็นยังไงบ้างครับพี่ป๊อป

อย่าลืมมาเล่าให้ฟังด้วยนะครับ  รอข้อมูลครับ  _50

ครับปอ ... เล่าได้เลยครับ ... พอเปลี่ยนเสร็จเอารถไปลอง TEST ปรากฏว่าเครื่องยังมีสะอึกอยู่นิดหน่อย ...

เนื่องจากพี่วิกรเหลือคอยล์ติดอยู่กับตัวแค่ 4 ตัว ... แต่ของ pop มันรั่วทุกตัว (6ตัว) ...

อาการสะอึกเกิดจากคอยล์อีก 2 ตัวที่ยังไม่ได้เปลี่ยน ...

...

ไว้รอเปลี่ยนครบๆ ภายในอาทิตย์นี้แล้วจะแจ้งให้ทราบอีกครั้งครับ ...

...

_50

PorPa
นินจา
sho
*

Big-Sedan_A32

« Reply #13 on: May 06, 2008, 11:10:16 AM »

ครับปอ ... เล่าได้เลยครับ ... พอเปลี่ยนเสร็จเอารถไปลอง TEST ปรากฏว่าเครื่องยังมีสะอึกอยู่นิดหน่อย ...

เนื่องจากพี่วิกรเหลือคอยล์ติดอยู่กับตัวแค่ 4 ตัว ... แต่ของ pop มันรั่วทุกตัว (6ตัว) ...

อาการสะอึกเกิดจากคอยล์อีก 2 ตัวที่ยังไม่ได้เปลี่ยน ...

...

ไว้รอเปลี่ยนครบๆ ภายในอาทิตย์นี้แล้วจะแจ้งให้ทราบอีกครั้งครับ ...

...

_50

รอข้อมูลนะครับ

คงจะได้เปลี่ยนเหมือนกัน  _50

ProgramMee
sho
*

« Reply #14 on: May 06, 2008, 12:08:30 PM »

เมื่อวันจันทร์ ไปเมืองทอง ผมแอบเห็นรถพี่ เงาวับ จอดเบิ้ลๆ อยู่แถวหน้า มสธ. ผมบีบแตรให้พี่ไปสองทีนะ พอดีผมพาป้า กับหลานติดรถมาด้วยอะนะครับ เลยไม่ได้จอดทักทายพี่  _20 _20 _20

pop
นินจา
sho
*

« Reply #15 on: May 06, 2008, 12:19:51 PM »

เมื่อวันจันทร์ ไปเมืองทอง ผมแอบเห็นรถพี่ เงาวับ จอดเบิ้ลๆ อยู่แถวหน้า มสธ. ผมบีบแตรให้พี่ไปสองทีนะ พอดีผมพาป้า กับหลานติดรถมาด้วยอะนะครับ เลยไม่ได้จอดทักทายพี่  _20 _20 _20

อ๋อ ... หมีนี่เอง ... เมื่อวานเห็นแล้วล่ะ ...

สีทอง ... ปี้นๆ ... ก็พยายามนึกอยู่ว่าใคร ... 5555

พอดีกำลังนึกอยู่ว่าจะพานุดไปกินข้าวที่ไหนอะ ... เอิ๊กๆๆๆ ...

สุดท้ายไปจบที่พระราม 3 ... แง๋ววว ...  _10

นินจา
sho
*

« Reply #16 on: May 06, 2008, 12:43:31 PM »

แต่รู้สึกว่าของตากิต พี่ชายตาศาร มีปัญหาแล้วนะ
ผมว่าช่างเค้าหาซื้อได้ง่ายและถูกกว่าที่ผมไปซื้อเองนะ

เยอะอ่ะพี่ แล้วปั้มน้ำ กะวาร์วน้ำเปลี่ยนแล้วหรือยัง ถ้ายังก็ต้องคอยหมั่นดูน้ำในหม้อน้ำนะครับ

นินจา
sho
*

« Reply #17 on: May 08, 2008, 11:44:50 AM »

ดูแล้วคนเลวอย่างอีป๊อป ก็มีพระเอกมาช่วยเหมือนกันนะ

สม
ซามูไร
sho
*

« Reply #18 on: May 08, 2008, 11:50:01 AM »

เยอะอ่ะพี่ แล้วปั้มน้ำ กะวาร์วน้ำเปลี่ยนแล้วหรือยัง ถ้ายังก็ต้องคอยหมั่นดูน้ำในหม้อน้ำนะครับ
ถามอาหมูแล้วครับ....แค่สังเกตุอาการมัน ไม่ควรไปเปลี่ยนวาล์วน้ำตอนนี้ เผื่อโชคร้ายไปเจอของใหม่แต่ห่วยอะครับ
ส่วนน้ำหล่อเย็น ดูแลอย่างดี
แถมผมมีตัวนี้ คอยวัดอุณหภูมิน้ำในหม้อด้วยครับ

3.หลอด LED สีแดง ECT ไฟเตือนอุณหภูมิน้ำในเครื่องยนต์ จะมีเสียงและข้อความแจ้งค่าด้วย สามารถตั้งอุณหภูมิที่ต้องการได้
http://www.camrythailand.com/modules.php?name=Forums&file=viewtopic&t=3375&postdays=0&postorder=asc&start=0&sid=eaa6734a7d63ae74bc3a24a7a090d994

นินจา
sho
*

« Reply #19 on: May 08, 2008, 11:59:21 AM »

ถามอาหมูแล้วครับ....แค่สังเกตุอาการมัน ไม่ควรไปเปลี่ยนวาล์วน้ำตอนนี้ เผื่อโชคร้ายไปเจอของใหม่แต่ห่วยอะครับ
แถมผมมีตัวนี้ คอยวัดอุณหภูมิน้ำในหม้อด้วยครับ

3.หลอด LED สีแดง ECT ไฟเตือนอุณหภูมิน้ำในเครื่องยนต์ จะมีเสียงและข้อความแจ้งค่าด้วย สามารถตั้งอุณหภูมิที่ต้องการได้
http://www.camrythailand.com/modules.php?name=Forums&file=viewtopic&t=3375&postdays=0&postorder=asc&start=0&sid=eaa6734a7d63ae74bc3a24a7a090d994

น่าสนใจดีครับ ราคาไม่แพงมากด้วย

สม
ซามูไร
sho
*

« Reply #20 on: May 08, 2008, 12:07:06 PM »

น่าสนใจดีครับ ราคาไม่แพงมากด้วย
ผมลองเสียบรถกำนันแล้ว เต้ามันไม่รับกัน
ผมคิดว่ากำนัน เต้าพิการ _20
น่าจะใช้กับเซฟิโร่ได้นะ

๐๐ชายบดินทร์๐๐
sho
*

« Reply #21 on: May 08, 2008, 12:19:08 PM »

เรื่องราวดีดี อีกแล้วครับท่าน

...

๐ชายบดินทร์๐๐ ชายในฝันของใครบางคน

088-017-5344
TEANA-AXIS
sho
*

T-Teana

« Reply #22 on: May 08, 2008, 12:40:17 PM »

ใส่เทียน่าได้ไหม พี่สม

สม
ซามูไร
sho
*

« Reply #23 on: May 08, 2008, 01:04:55 PM »

ใส่เทียน่าได้ไหม พี่สม
เอารถมาลองเสียบสิ
ตารางข้างล่างนี้ ไม่อัพเดทนะ ขนาดแคมรียังไม่มีเลย

TEANA-AXIS
sho
*

T-Teana

« Reply #24 on: May 08, 2008, 03:18:14 PM »

ขอบคุณคราบพี่ ถ้าวันเสาร์ว่างจะไปเจอพี่ ที่โลตัสน่ะคราบ

Pages: [1] 2   Go Up
  Print  

Jump to: