อยากทราบอาการที่บอกว่าเกียร์ออโต้เริ่มมีปัญหาหรือพังค่ะ

(1/2) > >>

angelzpuu:
สวัสดีค่ะ เพิ่งเป็นสมาชิกใหม่ค่ะ ไม่มีความรู้เรื่องเครื่องยนต์อะไรเท่าไร

อยากทราบอาการที่บอกว่าเกียร์ออโต้กำลังมีปัญหาหรือใกล้พังหรือพังแล้ว มีอาการอย่างไรบ้างคะ
แล้วถ้าเกิดปัญหานี้ขึ้นมา แก้ไขได้บ้างไหมหรือว่าต้องเปลี่ยเกียร์ไปเลยคะ

คือเมื่อสองสามปีก่อน ไม่ค่อยได้ใช้รถ (A32 ปี 2000) เท่าไร น้ำมันเครื่อง นำ้ำมันเกียร์ก็ไม่ได้เปลี่ยนเลย
เพิ่งมาเปลี่ยนปีนี้ แต่ก่อนเปลี่ยนก็ได้มีการใช้รถไปเหมือนกัน

ทีนี้คิดย้อนกลับไป ไม่รู้ว่าตอนนี้มันมีปัญหาอะไรกับระบบพวกนี้หรือเปล่า เพราะก็สังเกตไม่เป็นน่ะค่ะ
กลัวพัง เพราะตอนนี้มีปัญหาหลายอย่าง แก้ไปทีละอย่าง บางอย่างก็ไม่ได้แก้ เพราะที่ศูนย์แพง พอไปที่ร้านข้างนอก บางทีเขาก็บอกยังไม่ต้องเปลี่ยนก็ได้

ที่ห่วงอีกอย่างคือ ระบบน้ำ และระบบระบายความร้อน เพราะเร็วๆนี้ ปั๊มน้ำรั่ว รถเกือบขึ้น heat แต่เห็นก่อนเลยดับเครื่องทัน
ก็เปลี่ยนปั๊มน้ำ แต่ไม่ได้เปลี่ยนวาล์ว เพราะช่างที่ศูนย์หนองแขมบอกว่ายังใช้ได้

ส่วนเรื่องท่อยางทั้งหมด ช่างที่ศูนย์ลาดพร้าว บอกว่าควรเปลี่ยน เพราะแข็งแล้ว แต่เราไม่เปลี่ยนเพราะตั้งสามหมื่นกว่าบาท เลยไปให้ร้านที่เคยเปลี่ยนหม้อน้ำให้ดู บอกว่ายังใช้ได้อยู่อีักนาน แต่เขาเปลี่ยนท่อยางสั้นๆให้ไปประมาณ 4 เส้น

เมื่อวานนี้ ขับๆอยู่เกือบแตะๆ heat อีกแล้ว ซึ่งเราเองก็ไม่รู้มาก่อนว่าอาการ overheat มันเตือนอย่างไรบ้าง เลยไม่เอะใจเท่าไร รู้แต่ว่าได้ยินเสียงเหมือนเครื่องอืดๆเวลาเร่งเครื่อง ก็สงสัยนะ แต่ไม่รู้ไงว่ามันกำลังบอกอะไร และไม่ได้ดูหน้าปัดด้วย ผ่านไปสักระยะ หันไปมองหน้าปัด เกือบแตะ heat แล้ว ใจหายวาบเลย เอาอีกแล้วเหรอ

ซึ่งอาการความร้อนขึ้นอย่างนี้ ไม่รู้ว่ามันทำให้เครื่องสึกหรอไปเท่าไรแล้ว (แต่ไม่น็อคนะ) ไม่ทราบว่าอาการที่เคยขึ้น heat มา 2 ครั้ง มันทำให้เครื่งพังแบบนับเป็นเปอร์เซ็นต์ได้หรือเปล่า

ตอนนี้ไม่มั่นใจรถของตัวเองเลย
ตอนนี้เอาเข้าศูนย์หนองแขมอยู่ ให้เปลี่ยนบานพับประตู เพราะประตูตก ต้องปิดแรงๆ ถึงจะสนิท ช่างบอกต้องเปลี่ยน ก็เลยเปลี่ยน ประมาณ 4000 บาท

ส่วนเรื่องขึ้น heat ช่างบอกว่าพัดลมระบายความร้อนตัวขวาทำงานแค่ 50 % ถ้าเปลี่ยนก็ควรเปลี่ยนทั้งคู่ เพราะถ้าตัวนึงเีสีย อีกตัวก็จะเลียตามมา ไม่รู้เท็จจริงแค่ไหน ตั้ง 9600 บาท ยังไม่ลด ยังไม่รวมค่าแรง  เลยยังไม่เปลี่ยน กะจะไปเลี่ยนข้างนอก แต่ก็ยังไม่รู้ว่าที่ไหน อยากได้ดีๆหน่อย ไม่ชอบแบบเสียน้อยเสียยาก แต่ก็คิดว่าของศูนย์ไม่น่าจำเป็นขนาดนั้น เพราะน่าจะแพงเว่อร์อยู่แล้ว

อีกเรื่องที่เป็นปัญหานานแล้ว แต่มีอาการบ้างไม่มีบ้าง คือรถมันเด้งๆ มักเป็นเวลาจอดนิ่งๆ เคยไปให้ช่างดูมันดันไม่เป็น ตอนหลังเลยลืมไปเลย แต่พอเอารถไปเข้าศูนย์ด้วยเรื่องอื่น ช่างกลับทักมาเอง ว่าอาการรถเด้งๆ เป็นที่คอยล์จุดระเบิด ต้องเปลี่ยน ราคาก็เกือบสองหมื่นมั้ง ถ้าจำไม่ผิด เลยปล่อยทิ้งไว้ แต่ไม่รู้จะสร้างปัญหาไรป่าว  ไม่อยากจ่ายแพง เพราะตอนนั้นก็จ่ายค่าเปลี่ยนประเก็น ซีลอะไรทั้งหลายไปสองหมื่นกว่าบาทแน่ะ คือน้ำมันรั่วน่ะ ก็ไม่รู้ว่าน้ำมันอะไร
เขาเอาขึ้นฮ้อยต์ให้ดูเห็นมีรั่วหลายจุดอยู่ เปลี่ยนไปสองวันไม่ได้ใช้ พอจะใช้สตาร์ตเครื่องทิ้งไว้ มีรั่วอีกและทางฝั่งคนขับ มีคนบอกว่าเป็นน้ำมันพาวเวอร์
พอเอาไปให้ช่าวที่ลาดพร้าวดู ก็ไม่เห็นรั่ว อีกเดือนถัดมาไปให้ช่างที่หนองแขมดู เขาว่าเป็นที่อะไรก็จำไม่ได้แล้ว ถ้าเปลี่ยนก็เกือบสองหมื่น เลยไม่เปลี่ยน แต่ช่างเปลี่ยนอะไรไม่รู้แค่พอไม่ให้มันรั่งลงพื้นให้รำคาญตา ช่างบอกว่ามันก็รั่วในแหวน(หรือไรนี่แหละ)เท่านั้น จริงๆไม่ต้องไปสนใจไรหรอก เพราะมันไม่เยอะ ให้สังเกตน้ำมันพาวเวอร์เอา ตอนหลังไปให้ร้านหม้อน้ำที่เคยทำดู เขาไม่ได้เปลี่ยนไรเลย แต่เขาบอกว่าเขาขันอะไรไม่รู้ให้มันแน่น มันก็หายนะ

แรกๆ ก็เข้าศูนย์ตลอด คือพี่เขยซื้อมาปี 2000 ขายให้เราปี2004 ใช้ไป 164000 กว่าโลแล้ว พอเราซื้อก็เปลี่ยนโน่นนี่เยอะเลย เช็คศูนย์ตลอด ก็มักเปลี่ยนตามที่ช่างบอกนะ ยกเว้นเรื่องใหญ่ๆ เช่นท่อยางน้ำรอบคัน คอยล์จุดระเบิด น่ะไม่ได้เปลี่ยน

ตอนนี้ก็เปลี่ยนน้ำมันเครื่องข้างนอกแล้ว แต่ว่าถ้าเรื่องสำคัญๆ เช่นปั๊มน้ำ บานพับประตูก็เปลี่ยนศูนย์

อยากถามเพื่อนๆ น้องๆ พี่ๆ ว่าแนะนำอะไรได้บ้างกับที่เล่ามา ช่วยหน่อยนะคะ อยากมีความมั่นใจในการใช้รถมากกว่านี้

ขอบคุณค่ะ

Sarn@K.T Always:
รบกวนพี่รอสักนิดนะครับ เด่วคงได้คำตอบ มารอฟังเป็นเพื่อนครับ  ยังไงก็ไปแนะนำตัวระวังรอคำตอบได้ ที่  ห้อง Lobby นะครับ :_01:ยินดีต้อนรับ

PeNGiE de TRanCE:
อาการเกียร์ใกล้พังจะเป็นพวก เข้าเกียร์ลำบาก หรือ เข้าเกียร์แล้วรถไม่วิ่ง

ซ่อมไม่แพงเท่าไหร่ครับ แต่ยกเปลี่ยนขอเซียงกงมาเลยจะดีกว่า

แต่อยากจะแนะนำให้โทรสายตรงไปหาช่างเกียรติเลยครับ พี่เค้าช่วยให้คำแนะนำได้ตรงจุดกว่าแน่นอน

http://www.bigsedan.com/index.php/topic,9197.0.html

บอกว่าเป็นสมาชิก บิ๊กซีดาน รับรองพี่เค้าบริการประทับจิต หรือจะโทรปรึกษาก็ประทับใจครับ  :_09:

LeabA32@K.T Classic:
แนะนำไปหาช่างเกียรติ ครับแต่โทรนัดก่อนดีกว่าจะได้ไม่เสียเวลาครับ   :_01:

pronong®:
เกรงว่า เข้าหลายศูนย์ ก็จะยิ่งบานปลาย และทำทีละนิดหน่อย จะไม่จบซะที

มีช่างซ่อม A32 ดีๆหลายที่ฮะ แต่ที่สนิทๆและซ่อมกันมานาน ก็ตามพี่ข้างบนแนะนำ

อยากให้ลองปรึกษาพี่เกียรติดู  อะไรจำเป็นต้องทำก่อน ก็จะได้แก้กันไป  ก่อนอาการจะหนัก

อะไรที่ยังใช้ได้อยู่ พี่เกียรไม่จับเปลี่ยนหมดเหมือนศูนย์หรอก ฮะ

ทีนี้ก็จะได้ใช้รถอย่างสบายใจ ซักที
 :onion67:

Navigation

[0] Message Index

[#] Next page